27 C
Kollam
Tuesday, November 24, 2020
Home Entertainment Movies മമ്മൂട്ടിയും സിനിമാരംഗവും

മമ്മൂട്ടിയും സിനിമാരംഗവും

മൂന്ന് ദേശീയ അവാർഡുകളും പത്മശ്രീയും ഉൾപ്പെടെ ധാരാളം പുരസ്കാരങ്ങൾ നേടി അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ ശ്രദ്ധേയനായ മുഹമ്മദ് കുട്ടി വൈക്കം ചെമ്പിൽ യശ:ശരീരനായ ഇസ്മയിലിന്റെ ഫാത്തിമയുടെയും മകനായി 1951 സെപ്റ്റംബർ ഏഴാം തീയതി വിശാഖം നക്ഷത്രത്തിൽ ജനിച്ചു.

ഇബ്രാഹിംകുട്ടി, സക്കറിയ, ആമിന, സൗദ, ഷാഹിന എന്നിവരാണ് സഹോദരങ്ങൾ.ചെമ്പ്, ചന്തിരൂർ, കുലശേഖരമംഗലം സ്കൂളിലായി സ്കൂൾ വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കിയ മമ്മൂട്ടി തേവര സേക്രട്ട് കോളജിൽ നിന്ന് പ്രീഡിഗ്രിയും മഹാരാജാസിൽ നിന്ന് അറബി ഭാഷയിലും സാഹിത്യത്തിലും ബിരുദവും എടുത്തു. മഹാരാജാസിൽ വച്ചാണ് മമ്മൂട്ടിയുടെ സിനിമ സ്വപ്നങ്ങൾ സഫലമായത്. ഈ സമയത്ത് അനുഭവങ്ങൾ പാളിച്ചകൾ എന്ന ചിത്രത്തിൽ മുഖം കാണിച്ചു.പിന്നീട് കാലചകത്തിൽ ഒരു ചെറിയ വേഷം ചെയ്തു. തുടർന്ന് പഠിക്കാൻ എറണാകുളം ലോ കോളജിൽ ചേർന്നു.

71 ഫെബ്രുവരിയിൽ അഭിഭാഷകനായി. പ്രാക്ടീസ് ചെയ്യുന്ന സമയത്ത് എം ടി യെ പരിചയപ്പെടുകയും ദേവ ലോകത്തിൽ അവസരം ലഭിക്കുകയും ചെയ്തു.  വിൽക്കാനുണ്ട് സ്വപ്നങ്ങളിലും കെ.ജി ജോർജിൻറെ മേളയിലും അഭിനയിച്ചുകൊണ്ട് സിനിമയിൽ സജീവമായി. മമ്മൂട്ടിക്ക് പേരും പ്രശസ്തിയും നൽകിയ കഥാപാത്രമാണ് ജബ്ബാർ പട്ടേലിന്റെ ബഹുഭാഷാ ചിത്രമായ ഡോക്ടർ അംബേദ്കർ. മേളയിൽ അഭിനയിച്ച അഞ്ജലി നായിഡുവാണ് മമ്മൂട്ടിയുടെ ആദ്യ നായിക.

ഐ വി ശശി സംവിധാനം ചെയ്ത അഹിംസയിലെ പ്രകടനത്തിന് 1981 ലെ മികച്ച നടനുള്ള സംസ്ഥാന അവാർഡ് നേടി.1984 ൽ മികച്ച നടനുള്ള സംസ്ഥാന അവാർഡ് നേടി. തൊട്ടടുത്തവർഷം സംസ്ഥാന ഗവൺമെന്റിന്റെ സ്പെഷ്യൽ അവാർഡ്. ഒരു വടക്കൻ വീരഗാഥയിലെയും മതിലുകളിലെയും മികവുറ്റ അഭിനയത്തിന് ആദ്യ ദേശീയ പുരസ്കാരം 1989 ൽ. അതേ വർഷം തന്നെ ഒരു വടക്കൻ വീരഗാഥ, മഹായാനം, മൃഗയ എന്നീ ചിത്രങ്ങളിലൂടെ വീണ്ടും മികച്ച നടനുള്ള സംസ്ഥാന അവാർഡ് . വിധേയൻ,പൊന്തൻമാട എന്നീ ചിത്രങ്ങളിലെ പ്രകടനത്തിന് 1993 ൽ വീണ്ടും ദേശീയ അവാർഡ്.

വാത്സല്യത്തിലൂടെ അതേവർഷം മൂന്നാമത്തെ സംസ്ഥാന അവാർഡ്. ചലച്ചിത്രത്തിന് നൽകിയ സംഭാവനകൾ പരിഗണിച്ച് 1998 ൽ രാഷ്ട്രം പത്മശ്രീ നൽകി അദ്ദേഹത്തെ ആദരിച്ചു. തുടർന്ന് അംബേദ്കറിലെ അഭിനയത്തിന് മൂന്നാമത്തെ ദേശീയ അവാർഡും മമ്മൂട്ടിയെ തേടിയെത്തി.

മെഗാബൈറ്റ്സ് എന്ന പേരിൽ ടി വി ഫിലിം നിർമ്മാണ കമ്പനി ആരംഭിച്ചു. കൈരളിയുടെ ചെയർമാൻ ആണ്. സുലുവാണ് ഭാര്യ. മക്കൾ സൽമാൻ, സുറുമി .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

00:04:23

ഓണാട്ട് കരയും ഓച്ചിറയും; സംസ്ക്കാരത്തിന്റെ സംസ്കൃതി

അപൂര്‍വ്വതയുള്ള സ്ഥലമാണ് ഓച്ചിറ. ശ്രീ കോവിലും നാലമ്പലവും ബലിക്കല്ലുകളും മറ്റുമുള്ള ഷഡ്ഡാധാര പ്രതിഷ്ട്ടകളോട് കൂടിയ ക്ഷേത്രങ്ങള്‍ രൂപം കൊള്ള്ന്നതിനു   മുമ്പ് കാവുകളായിരുന്നു കേരളത്തില്‍ ഉണ്ടായിരുന്നത്. സര്‍പ്പങ്ങള്‍ക്ക് മാത്രമായിരുന്നു കാവുകള്‍.ഭഗവതിക്കും ശാസ്താവിനും വേട്ടയ്ക്കൊരു മകനുമെല്ലാം...
00:22:42

കൊല്ലം കോർപ്പറേഷനിലെ ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ സ്ഥാനാർത്ഥി;17-ാം ഡിവിഷനായ കടപ്പാക്കടയിലെ BJP സ്ഥാനാർത്ഥി

കൊല്ലം കോർപ്പറേഷനിലെ ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ സ്ഥാനാർത്ഥി. 17-ാം ഡിവിഷനായ കടപ്പാക്കടയിലെ BJP സ്ഥാനാർത്ഥി. ജയിച്ച് വന്നാൽ ഡിവിഷനിൽ കൂടുതൽ വികസനങ്ങൾ നടപ്പിലാക്കും. വിജയത്തിൽ ശുഭാബ്ദി വിശ്വാസം

മണ്ഡല കാലം വരവായി; ശബരിമലയിൽ ഭക്തർക്ക് തിങ്കളാഴ്ച മുതൽ പ്രവേശനം

ഒരു മണ്ഡല കാലം കൂടി വരവായി. ശബരിമല നട തുറന്നു. ഭക്തർക്ക് തിങ്കളാഴ്ച മുതൽ(16.11.20) പ്രവേശനം. മുൻകൂട്ടി ബുക്ക് ചെയ്യുന്ന ആയിരം പേർക്ക് ദർശനാനുമതി. ശനിയും ഞായറും രണ്ടായിരമാകും. തീർത്ഥാടകർക്ക് കർശന നിയന്ത്രണമാണ് ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ളത്. സന്നിദ്ധാനത്തോ പമ്പയിലോ തങ്ങാൻ അനുമതിയില്ല. പുണ്യ...
00:02:56

കൊല്ലം കോർപ്പറേഷന്റെ ബീച്ചിനോട് ചേർന്നുള്ള ഗാന്ധി പാർക്ക് എല്ലാ അർത്ഥത്തിലും നാശം നേരിട്ടു കഴിഞ്ഞു; എല്ലാ കളിക്കോപ്പുകളും സ്ഥാപനങ്ങളും ദയനീയ അവസ്ഥയിൽ

കോവിഡിന്റെ വരവോടെ വിനോദ സഞ്ചാരികൾക്ക് ഗാന്ധി പാർക്കിൽ പ്രവേശനം നിരോധിച്ചതോടെ പാർക്ക് മൊത്തത്തിൽ അടച്ചിടുകയായിരുന്നു. പിന്നീട്, മാസങ്ങൾ പിന്നിട്ടതോടെ പാർക്കിലെ എല്ലാ വിനോദ ഘടകങ്ങളും ഏറ്റവും ദയനീയമായ അവസ്ഥയിൽ നാമാവശേഷമായി

Recent Comments

%d bloggers like this: